Câu hỏi:

Tôi có hộ khẩu ở Quảng Ninh, còn vợ tôi hộ khẩu ở Hà Nội. Cho tôi xin hỏi, khi làm giấy khai sinh cho con có nhất thiết phải chuyển hộ khẩu của vợ về cùng hộ khẩu với chồng không? Tôi xin cám ơn!
Ngày hỏi 28/11/2019

Lĩnh vực: Tư pháp
Công dân: Nguyễn Mạnh Linh
Hồng Phong - Đông Triều - Quảng Ninh

Trả lời:

Đơn vị trả lời: Sở Tư pháp

          Tại Điều 13 Luật Hộ tịch quy định về thẩm quyền đăng ký khai sinh: "Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người cha hoặc người mẹ thực hiện đăng ký khai sinh", như vậy khi đăng ký khai sinh cho con thì cha, mẹ có thể chọn một trong hai nơi, nơi cư trú của cha hoặc nơi cư trú của mẹ để thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ. Đồng thời, theo quy định của Luật Hộ tịch về đăng ký khai sinh cho con cũng không có quy định nào bắt buộc bố và mẹ phải cùng hộ khẩu.

          Trên đây là trả lời của Sở Tư pháp Quảng Ninh về câu hỏi của anh Nguyễn Mạnh Linh!



Tìm kiếm câu hỏi - theo chuyên mục - từ khóa

Danh sách câu hỏi
Tin Nóng
Tin tiêu điểm

Lịch công tác trống

Website liên kết
Thống kê truy cập
Hôm nay: 280
Đã truy cập: 3821420